เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: TIRESBID รีวิวยาง Firestone TZ700 (ไฟร์สโตน ทีแซด 700)  (อ่าน 283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiresbidonline

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1557
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: tiresbid
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีครับ รีวิวยางวันนี้ เหมาะเพื่อนๆอยากเปลี่ยนยางแต่มีงบประมาณที่จำกัด แต่ขอยางคุณภาพดีด้วยนะครับ ขอมา จอร์จ จัดให้เลยครับ นั่นก็คือยี่ห้อ ไฟร์สโตน รุ่น TZ700 ซึ่งสำหรับเพื่อนๆท่านใด ไม่ทราบมาก่อนว่าจริงๆแล้วยี่ห้อไฟร์สโตนมาจากไหนแต่เคยได้ยินมาก่อนนะ จอร์จ ขอบอกเลยว่า เป็นแบรนด์น้องของทางบริดสโตนนะครับ ดังนั้นเรื่องมาตรฐานต้องขอบอกเลยไม่ได้แพ้พี่ชาย บริดสโตน แม้แต่น้อยครับ

เรื่องการยึดเกาะถนนของยาง Firestone TZ700ครับ  ถือว่าในความเร็วที่วิ่งในเมืองทำงานได้ดีทีเดียวครับ ความนิ่ง นิ่งใช้ได้อยู่ครับ แต่เวลาเข้าโค้งสำหรับยาง Firestone TZ700 อาจจะทำได้ไม่ดีเท่าที่ควรมีรอบวงที่กว้างกว่ายางพรีเมี่ยมครับ และต้องลดความเร็วลงถึงจะเข้าโค้งได้พอดีครับ อยู่ในระดับรับได้ครับส่วนบนถนนเปียก จอร์จ ไม่แนะนำให้วิ่งด้วยความเร็วสูงเพราะจากการทดลองมีการส่ายเล็กน้อย หากยิ่งมีแอ่งน้ำมากๆมีสิทธิรถอาจเสียหลักครับ การยึดเกาะถนนให้อยู่ที่ 3 ดาวไม่ได้ดีมากแต่ใช้งานโอเครครับ โดยเฉพาะในเมือง

เรื่องการระยะเบรกของยาง Firestone TZ700 เป็นเรื่องที่สำคัญอีกเรื่องโดยจากการทดลองแบบในความเร็วปกติยังถือว่าทำงานได้ดีครับ ไม่มีกรณีสั่นขณะเบรก ซึ่งถือว่าผ่านครับ เพราะจอร์จเคยใช้ยางเกรดล่างแค่เบรกบนถนนแห้งยางยังมีอาการสั่นเลยครับ ค่อนข้างอันตรายพอสมควร ต่อมาในถนนเปียก ก็ไม่สั่นครับ แต่มีระยะเบรกที่ไกลกว่าปกติเล็กน้อยครับ  ทำให้มั่นใจได้ว่า TZ700 เรื่องการเบรกยังทำได้ดี หากวิ่งในเมืองครับ จอร์จ ให้อยู่ 2 ดาวครับ

ในส่วนของความนุ่มนวลและเงียบนั้นยาง Firestone TZ700  ต้องบอกว่าอยู่ในระดับกลางครับ ยิ่งวิ่งเร็วเสียงจะดังกว่าปกติครับ แต่ก็ไม่ได้ดังหอนมากจนน่ารำคาญ ถือว่าใช้ได้ไม่มีปัญหาสัพพักก็คุ้นหูครับ ส่วนความนุ่ม จากความรู้สึก จอร์จ ยังคงมีความกระด้างอยู่เวลาผ่านจุดเชื่อมต่อถนนก็ยังมีแรงสะเทือนที่เยอะพอควรครับ ส่วนความนุ่มเงียบ จอร์จให้อยู่ที่ 2 ดาวครับ

ความคุ้มค่ากับราคายางไซส์185/60R15 Firestone TZ700 จอร์จมองว่าจุดนี้เป็นจุดเด่นของยางรุ่นนี้ครับ เพราะราคาที่ค่อนข้างถูกแต่ใช้งานทั่วๆไปโดยเฉพาะขับใกล้ๆหรือในเมืองได้ดีเลยทีเดียว ไม่มีปัญหาการใช้งานที่ทำให้เกิดความเสี่ยงจอร์จให้อยู่ที่ 4 ดาวครับ 

ภาพรวมของยาง Firestone TZ700 ตัวนี้ จอร์จ ขอให้อยู่ที่ 2 ดาวครับ คุณภาพกับราคาที่สอดคล้องกัน เหมาะสำหรับคนที่มีงบประมาณที่ค่อนข้างจำกัดแต่ต้องเปลี่ยนยางแล้วตัวเลือก Firestone เป็นตัวเลือกที่ดีอีกตัวเลือกหนึ่งที่ควรค่าแก่การเปลี่ยนยางในสภาพเศรษฐกิจที่ไม่ดีและช่วงที่เงินฝืดเคืองครับ ต้องยอมรับนะครับยางถึงเวลาเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนนะครับ เพื่อความปลอดภัยของเพื่อนๆทุกท่าน แต่เราก็ควรเลือกยี่ห้อและรุ่นที่เหมาะสมที่สุดครับ

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง  วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ