เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ออก23/09/60  (อ่าน 415 ครั้ง)

ออฟไลน์ navara70

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1062
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ภพ
    • รางวัลและกิจกรรม
ออก23/09/60
« เมื่อ: 12 ต.ค. 2017, 22:10:36 »
 Share 
วัน อาทิตย์ที่24กันยายน2560 เริ่มภาระกิจเช้านี้ที่วัดสวนส้มคราบ คุณเธอนัดหลวงพี่ปุไว้ตอนสายๆเกินนี้ไม่ได้ท่านไม่ว่างมีกิจนิมนต์ เราก็ไปถึงตรงเวลาที่นัดประมาณ๗:๐๐น. ไปจอดรถที่หอระฆัง แล้วรอท่านหลวงพี่ปุ ได้เวลาท่านก็เริ่มพิธี เปิดประตูรถทุกบานตามรูป ท่านเข้าไปนั้งทำพิธี เสร็จก็พรมน้ำมนต์ ให้ทั้งรถและคน ท่านบอกก่อนเคลื่อนรถให้กดแตรสามครั้ง แล้วขับวนขวาผ่านหอระฆังออกไปด้านหลวงพ่อโสธร จอดรถแล้วให้เอาพวงมาลัยไปถวายหลวงพ่อโสธร เป็นอันเสร็จพิธีคราบ ผมให้เธอขับกลับ เวลานั้งลุ้นไปหมดคราบ ก็เลยบอกไปว่าเดียวพี่ขับให้นั้งดีกว่า ขับแล้วคิดถึงนาวาราคราบบอกตรงๆมันกว่าเยอะ

• **
Re: ออก23/09/60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ต.ค. 2017, 22:16:57 »
ภาระกิจวันนี้ก็เสร็จไปด้วยดีสุขสดชื่นกันไปคราบ เริ่มด้วยส่งอาหารลูกๆที่บ้านพระประแดง ต่อด้วยภาระกิจที่หนักอึ้งของผู้ชายตัวเล็กๆที่ทำเพื่อผู้หญิงตัวโตๆ รับมันและรักษามันให้ดีนะ เอารับลูกสาวที่ศูนย์นิสสันบางจากฤกษ์งามยามดี ๙:๕๙นาที เป็นเดือนเกิดของเธอก็ตั้งใจจะให้เป็นของขวัญวันเกิดแต่ไม่ทันก็เลยต้องเลื่อนออกมาหน่อยนะ ขอโทษช้าไปหน่อยนะ คือไม่ได้มีอย่างคนอื่นนะไปกับพี่นะมันจะเดินไปช้าหน่อยนะ เอาเลยไปไกลละ กลับมาต่อที่พาเธอไปวัดท่าไม้อีกครั้งเธอบอกว่าอยากไปชมโบสตอนไปครั้งแรกยังสร้างไม่เสร็จ โอกาสดีเลยได้ปิดทองฝังลูกนิมิตที่อุโบสถมหาปรินิพาน หาโอกาสไปกันนะคราบ เดินทางกลับบ้านด้วยความเย็นชุ่มช่ำ เพราะน้องฝนมาตลอดทางเลยคราบ เตรียมตัวพรุ้งนี้พาลูกสาวไปเจิมนะคราบ นัดกับพระอาจารย์ไว้ตอนเช้าคราบ เป็นธรรมดาของคนตื่นเช้า เอาละคราบขอบคุณที่อ่านนะคราบ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ต.ค. 2017, 22:34:31 »
พาท่านแม่ไปทำบุญที่วัดผาซ้อนแก้ว ท่านแม่บอกอยากไปเชียงใหม่ละซิต้องวางแผนก่อนนะคราบท่านแม่ คงต้องหาเวลาพาแกไปละ อยากให้แกได้ไปเทียวมากๆเพราะผมรู้ว่าท่านแม่จะอยู่กับผมได้ไม่นาน อยากเห็นแกยิ้มมีความสุขที่ได้อยู่กับผม ได้ไปเที่ยวด้วยกัน เอาต่อกันคราบ รถติดมากขอบอก ได้ทำบุญเก็บภาพโดยรอบๆ รอยยิ้มของหญิงสูงอายุที่ดูแลเรามาตั้งแต่ในท้องที่ออกมาแล้วชื่อสมภพ รักแม่นะคราบ ลงเขามาตามทางหมายเลขสิบสอง มีของขายริมทางรออะไรละคราบคุณโกรอจับจ่ายใจจะขาดแล้ว เป็นชั่วโมงเลย ได้ของมาสมใจเธอละ เริ่มออกเดินทางต่อ ออให้เธอขับกลับละคราบ จากแยกภูทับเบิก มาถึง อ.วิเชียรบุรี ค่ำพอดีผมก็ม้วนเดียวจบคราบ ถึงบ้านแม่สี่ทุ่มครึ่งคราบ จบทริปทำบุญด้วยความสุขคราบ (ขับไม่หนุกเลยคราบคิดถึงจางวางดำน้องนาวาราเลยทริปนี้)

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ต.ค. 2017, 22:43:56 »
11/10/60เป็นอีกวันที่รู้สึกเศร้าใจมากคราบ แม่ของแม่ครัวที่ทำอาหารให้ผมทานจะทำพิธีฝังร่าง ณ.วัดนักบุญยอเซฟ(อยุทธยา) ก่อนเข้าโบสได้เดินชมความสวยงานรอบๆวัดคงเสร็จพิธีเย็นๆเอาแค่นี้ก่อนคราบต้องเข้าโบสแล้ว...วัดนักบุญยอแซฟ ตั้งอยู่เลขที่ ๓๐ หมู่ ๑๑ ตำบลสำเภาล่ม สร้างเมื่อปีพ.ศ. ๒๒๐๙ ในสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราชกษัตริย์องค์ที่ ๒๗ แห่งกรุงศรีอยุธยา วัดนักบุญยอแซฟ หรือโบสถ์เซนต์ยอเซฟ เป็นศิลปแบบฝรั่งเศส เป็นโบสถ์คริสต์แห่งแรกในประเทศไทย สร้างในสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนกลาง โดยคณะธรรมฑูตนำโดยพระสังฆราชลังแบรต์ เดอลาม็อต และพระสงฆ์ 2 รูป จากนครปารีส เดินทางมาเผยแผ่ศาสนาในดินแดนตะวันออกไกล และได้เข้าเฝ้าสมเด็จพระนารายณ์มหาราชเพื่อขอพระบรมราชนุญาตในการสร้างวัด โรงเรียน และโรงพยาบาลขึ้นในกรุงศรีอยุธยา โดยสมเด็จพระนารายณ์ได้พระราชทานที่ดินริมแม่น้ำเจ้าพระยาเพื่อสร้างวัดและโรงเรียน

ธีรภัทร์ ทองสุข

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ต.ค. 2017, 14:51:21 »
สวัสดีครับพี่ภพรถสีดำสวยมากๆผมยกให้พี่เป็นสายบุญประจำคลับเราเลยครับ แต่ละที่ที่ไปสวยๆทั้งนั้นคราวหน้าไปทำบุญที่ไหนอย่าลืมถ่ายรูปสวยๆมาฝากด้วยนะครับ #อาจจะขับมันสู้นาวาร่าไม่ได้แต่รับรองเงินในกระเป๋าเหลือเพียบสมัยนี้หมดยุคเครืองใหญ่ๆแล้วครับ

ออฟไลน์ dilive11

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 1138
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ban
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พ.ย. 2017, 06:59:54 »
 :-\

Tags: