เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับแล้วมาเล่าสู่กันฟังครับ...  (อ่าน 491 ครั้ง)

ออฟไลน์ liverpool0910

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 990
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: M
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
กระทู้นี้เกิดขึ้นเนื่องจากตัวผมเอง ก่อนจะซื้อรถก็พยายามหาข้อมูลเพื่อความแน่ใจ พอสนใจ Nissan NOTE ตัวนี้ก็พยายามหาข้อมูลก่อนโดยเข้า NoteClub ทั้งในเว็บและเพจ ซึ่งก็ยังหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจได้ค่อนข้างน้อย พอตัดสินใจซื้อแล้วก็เลยอยากมาเล่าสู่กันฟังถึงความรู้สึกว่า ขับแล้วเป็นยังไง ดีไม่ดี เพื่อให้ผู้ที่สนใจ Nissan NOTE เผื่อเข้ามาในเว็บนี้ ได้ใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ โดยผมใช้งานมาแล้ว 1 สัปดาห์ ดังนั้น กระทู้นี้จึงไม่อยากให้เรียกว่า “รีวิว” เลย เรียกว่ามาแชร์ประสบการณ์เล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจดีกว่า เพราะผมเชื่อว่า คนที่คิดจะซื้อโน๊ตก็มักจะเข้าเว็บบอร์ดคลับ เพื่อหาข้อมูลจากคนที่ใช้งานจริงก่อน

เรื่องข้อมูลทางเทคนิค รูปร่างหน้าตา ผมว่าหลายคนที่คิดจะซื้อรถก็คงมีข้อมูลในหัวหมดแล้ว เอาเป็นว่ามาว่ากันถึงเรื่องประสบการ์ณความรู้สึกการขับเจ้า NOTE ตัวนี้ดีกว่าครับ รับรองว่าไม่มีอวย ไม่มีอคติ ดีก็ว่าดี ไม่ชอบก็บอกไม่ชอบครับ

ต้องเริ่มต้นว่า ผมมี Nissan MARCH อยู่แล้ว 1 คันให้แฟนใช้ ส่วนตัวผมเองจะใช้คันอื่น (ยี่ห้ออื่น) เป็นหลัก แต่โดยปกติถ้าไปไหนมาไหนด้วยกัน ผมจะเป็นคนขับให้แฟน และมักจะเลือกใช้เจ้ามาร์ชเป็นหลัก เนื่องจากความคล่องตัว ใช้งานมา 5 ปี พอดีอยากได้รถที่ใหญ่ขึ้นเพื่อการใช้งานบางครั้งที่พ่อกับแม่มานั่งด้วย แต่อยากได้ความประหยัดและไม่ชอบรถใหญ่ ก็เลยมาลงเอยที่เจ้าโน๊ตตัวนี้นี่เอง...ผมใช้รุ่น V นะครับ แต่คิดว่าสมรรถนะการใช้งาน ตัดเรื่องกล้องกับเซนเซอร์ต่าง ๆ เอาเฉพาะความรู้สึกในการขับใช้งาน ก็คงไม่ต่างกับตัว VL เท่าไหร่

ต้องบอกข้อมูลเบื้องต้นก่อนด้วยว่า ผมกับแฟนเป็นคนตัวเล็ก ขับรถแบบเรื่อย ๆ ใครอยากแซงก็แซงไป ชีวิตประจำวันขับไปกลับที่ทำงานวันละ 30 กว่าโล ไปต่างจังหวัดใกล้ ๆ ประมาณเดือนละครั้ง ขับขึ้นเขาลงดอยประมาณปีละหนสองหน และไม่มีปัญหากับการใช้งานมาร์ช เพราะฉะนั้น พอเปลี่ยนจากมาร์ชเป็นโน๊ต จึงไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่นัก

เอาเรื่องแรกก่อน ถามว่ากว้างมั้ย??? ตอบได้ว่ากว้างมากนะครับสำหรับคนตัวเล็ก เทียบกับมาร์ชคันก่อน เวลาจะหยิบของจากเบาะหลังก็สามารถเอี้ยวตัวไปหยิบได้เลย แต่โน๊ตนี่หยิบไม่ถึงนะครับ ต้องหันไปทั้งตัว พ่อกับแม่ที่นั่งหลังประจำบอกเลยว่ากว้างขึ้นแบบเห็นได้ชัด พี่ชายสูง 175 มานั่งก็ขาไม่ชนเบาะ หัวไม่ชนเพดาน เรียกว่าใครมีลูกเด็กเล็กแดง ถ้าไม่อยากได้รถใหญ่มากนัก โน๊ตคันนี้ตอบโจทย์ได้แน่นอน

ประหยัดน้ำมันมั้ย??? ผมไม่เคยใช้มิราจ บริโอ ไม่เคยใช้ eco car คันอื่นนะครับ ใช้แต่มาร์ชและก็ชอบมากด้วย ขับไปเชียงใหม่ ขับขึ้นดอยอินทนนท์ ไปกลับ กรุงเทพ-เชียงใหม่ ขับแบบไม่ตั้งใจประหยัด ก็ทำได้ราว 19 กิโล/ลิตร ขับไปกลับที่ทำงานแบบผ่านโรงเรียนใหญ่ ๆ 3 โรงเรียน มีหมู่บ้านประมาณ 4-5 หมู่บ้าน ทำได้ประมาณ 13 กิโล/ลิตร ได้โน๊ตคันนี้มายังไม่เคยขับออกต่างจังหวัด แต่เอามาขับมาทำงานอาทิตย์เดียว ก็กินน้ำมันประมาณ 12 กิโล/ลิตร ผมรู้สึกว่ากินน้ำมันกว่ามาร์ชนิดหน่อย แต่ก็อยู่ในวิสัยที่พอรับได้ แต่เนื่องจากไม่เคยขับ Eco car คันอื่น ก็เลยขออนุมานว่าเรื่องประหยัดน้ำมันคงไม่ใช่จุดเด่นแบบเอามาข่มคนอื่นได้ แต่ก็เรียกว่าไม่ใช่จุดด้อยแบบน่าขายหน้า ผมเข้าใจว่าสูสีกับคันอื่นแบบไม่มีประเด็นอะไร

เครื่อง 1.2 ใช้งานได้จริงมั้ย??? อันนี้คงแล้วแต่คนล่ะครับ ผมเองใช้มาร์ชมานาน ขับคันนี้ก็เรียกว่าแทบจะไม่ต้องปรับตัวอะไร เกียร์ CVT รุ่นใหม่ก็ดูจะตอบสนองได้ดีขึ้น แต่ด้วยความที่ผมขับรถเลนกลาง แซงไม่ได้ก็ไม่แซง ถึงเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น ทำให้ไม่มีความขัดอกขัดใจอะไรกับโน๊ต แต่ให้พี่ชายที่ใช้รถคันใหญ่มาขับ ก็บอกว่าอืดและหงุดหงิดนิดหน่อยตอนออกตัว แต่พอขับ ๆ ไปอยู่บนถนนก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร จะมาหงุดหงิดใจอีกหน่อยก็ตอนจังหวะเร่งแซง ก็เรียกว่าพอขับได้...เอาเป็นว่า ใครเท้าหนัก และใจร้อน ผมคิดว่าโน๊ตคงไม่ใช่รถสำหรับคุณ

คุ้มมั้ย??? ตัว V ห้าแสนหกปลาย ตัว VL หกแสนสี่ ผมว่าไม่ใช่รถราคาถูกนะ เรียกได้ว่าเป็น Eco car ที่ราคาแพงทีเดียว ผมเลือกตัว V เพราะคิดว่ากล้องรอบคันไม่สำคัญเท่าไหร่ ยังไงเราก็ต้องดูกระจกดูหน้าดูหลังเองอยู่ดี แฟนก็พอจะขับรถได้ไม่ถึงกับต้องใช้กล้อง ก็เลยไม่เอาตัว VL ที่ต้องเพิ่มเงินอีกหลายหมื่น ถามผม ผมว่าราคานี้สูงเกินไปสำหรับรถยนต์ Eco car แต่ถ้าคุณไม่เอาเรื่องเงินมาเป็นประเด็น จุดประสงค์คืออยากได้รถสำหรับใช้งานกว้างขวาง แต่ไม่ชอบรถใหญ่เลย และประหยัดน้ำมันแบบใช้งานได้ ผมว่าก็ดูจะมีโน๊ตที่น่าสนใจ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่เคยใช้ตัวอื่นนะครับ ก่อนจะซื้อก็มอง ๆ แค่ BR-V กับ เซียนต้า ไว้ เทียบไปเทียบมา สำหรับผม ผมว่าโน๊ตตอบโจทย์ผมได้มากกว่าคันอื่น

ไม่ชอบตรงไหน??? ผมว่าก็ไม่ถึงกับไม่ชอบนะครับ แค่ความจำเป็นที่พอคันใหญ่ขึ้น วงเลี้ยวก็กว้างขึ้น เวลากลับรถ เวลาจอด เวลาต้องการความคล่องตัว มันก็หายไป เวลาเหยียบจะแซงก็ต้องทำใจให้เวลา แต่ก็แลกมากับความกว้างขวาง พ่อกับแม่นั่งสบายขึ้น ผมว่าก็คุ้มที่จะเปลี่ยน

ถามว่าพอใจกับโน๊ตมั้ย...สารภาพว่า บางครั้งก็แอบคิดถึงเจ้ามาร์ชนะครับ อยู่ด้วยกันมานาน ขับจนรู้ขารู้ใจกันแล้ว เปลี่ยนเป็นโน๊ต ได้ความกว้างมาชดเชยความสะดวกด้านอื่น โดยเฉพาะพ่อกับแม่นั่งสบายขึ้น ผมว่าผมพอใจนะครับ อย่างที่บอกคือผมมีรถอีกคันนึงอยู่แล้ว แต่เวลาใช้งานครบ ๆ ทั้งบ้าน กลับมักจะเลือกใช้รถเล็กมากกว่า ตอนใช้มาร์ชมันก็มีปัญหานิดหน่อย พ่อปวดเข่าปวดขาแต่ก็ไม่ยอมมานั่งด้านหน้า แต่คันนี้พ่อชอบมาก นั่งข้างหลังสบายเลย...

สรุป...รถคันนี้ เหมาะกับคนที่ต้องการรถ Eco car ต้องการความประหยัดแบบมาร์ช แต่ได้รถใหญ่กว่ามาร์ช สมรรถนะดีกว่ามาร์ช ในราคาที่แพงกว่าพอสมควร ถ้าผมกำลังมองหารถ แล้วผมไม่มีปัญหาเรื่องเงินและซื้อรถเผื่อให้พ่อแม่นั่งด้วย ผมจะเอาโน๊ต แต่ถ้าคิดว่าจ่ายแพงกว่าทำไม ผมว่ามาร์ชคุ้มกว่าสำหรับการใช้งานไม่เกิน 2 คน แต่ก็อย่างที่บอกนั่นแหละครับ ผมเพิ่งใช้โน๊ตมาแค่อาทิตย์เดียว และยังตัดใจจากมาร์ชไม่ขาด ถ้าถามใหม่หลังจากนี้ซักปีสองปี ผมอาจจะรักโน๊ตคันนี้มากก็ได้...

ออฟไลน์ โรงรถบางกอก

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1061
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: โรงรถบางกอก
Re: ขับแล้วมาเล่าสู่กันฟังครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ต.ค. 2017, 15:51:06 »
เลือก Note เพราะน่าจะเหมาะกับใช้ในเมือง
:emo_102:

ออฟไลน์ อุเทน

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 715
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: X
Re: ขับแล้วมาเล่าสู่กันฟังครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ย. 2017, 14:56:48 »
note ใช้ในเมืองเหมาะมาก ไม่ได้รู้สึกอืดเลย คล่องตัวจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Μ Δ Y B Λ Ϋ

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 405
  • จังหวัด: Nakhonpathom
  • ชื่อเล่น: May - Note VL
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • Fb : thanatthanna > Line : unaoei
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พ.ย. 2017, 09:13:52 »
สำหรับผมใช้ตัว VL ตอบโจทย์มาก เนื่องจากส่ววใหญ่ให้แฟนใช้ แล้วเค้าพึ่งหัดขับรถ ทำให้เวลาถอยจอด กล้องรอบคัน นี่มีประโยน์ชจริงๆ ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็ภายในกว้างนี่ยอมรับ ติดตรงเบาะผู้โดยสารด้านหลัง ส่วนตัวผมนั่นแล้วไม่สบายเลย อาจเป็นเพราะที่รองศรีษะ ความประหยัดน้ำมัน ผมใช้รถติดแก๊สมาก่อน ถึงไม่ประหยัดเท่าแต่ก็โอเคอยู่ พอรับได้ ขับไปเชียงราย ค่าน้ำมัน พันกว่าบาท อ่ออีกอย่าง พวงมาลัยกับช่วงล่างนี่ผมว่าขับสนุกดี  C:-)

Tags: