เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเรื่อง อัตราสิ้นเปลือง ครับ  (อ่าน 586 ครั้ง)

ออฟไลน์ JhonAdison

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 820
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: TONG
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
คือว่า รถผม ใช้งานมาระยะหนึ่ง พันกว่าโลแล้วและเติมน้ำมันได้ 3 ถังแล้ว
ผมจะเติมเต็มถังตลอดและ กด รีเซ็ททริปทุกครั้ง เพื่อหาอัตราสิ้นเปลือง
***  ผลออกมา ได้ อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 9.5 กิโล/ลิตร
อย่างถังล่าสุด วิ่งได้ 342 กิโล เติมไป 35.77 ลิตร คำนวนได้ 9.56 กิโล/ลิตร
***  การใช้งาน ผมใช้ในเมือง (ขอนแก่น) ตลอดยังไม่เคยได้ทดสอบวิ่งทางไกลครับ ***
ความเห็นผม  มันน่าจะผิดปกตินะครับ มันน่าจะได้มากกว่านี้นะครับ

สมาชิกท่านอื่นได้เคยทดสอบไหมครับ

กะว่าอีกสักวันสองวันจะไปปรึกษาศูนย์ครับ ว่า ผิดปกติ หรือผิดปกติ  ????
 :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ note

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 938
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: note
วิ่งในเมืองได้ 9.56 กิโล/ลิตรถือว่าดีแล้วครับเพราะมันมีจังหวะต้องเบรกต้องเร่งอยู่ตลอดจะให้ตัวเลขสวยหรูเหมือนวิ่งทางไกลยาวๆไม่ได้แน่นอนครับ แล้วน้ำมันที่เติมก็มีส่วนด้วยครับผมวิ่งไปกลับนครสวรรค์ เปิดแอร์ตลอดทาง ความเร็ว 110-120 ครั้งแรกลองเติม e20 ตัวเลขอยู่ที่ 14.6 กิโล/ลิตร รอบสองเติมเบนซิน 95 (เบนซินนะครับไม่ใช่แก๊สโซฮอล์) ทำทุกอย่างเหมือนเดิมได้ตัวเลขที่ 16.9 กิโล/ลิตรครับ ส่วนวิ่งในเมืองยังไม่เคยทดสอบผมใช้รถมอไซค์
เยอะกว่า (กรุงเทพฯเดี๋ยวนี้รถเยอะมากไปทางไหนก็เจอแต่รถติด)

ธีรภัทร์ ทองสุข

• บุคคลทั่วไป
ยังไงรถ eco car มันก็ประหยัดน้ำมันอยู่แล้วครับอย่าคิดมากในเรื่องของอัตราสิ้นเปลืองกันเลย ขับรถกันให้สนุกดีกว่า ผมไม่เคยกดดูเลยตั้งแต่ได้รถมา อยากประหยัดก็เติม e20 ถ้าอยากได้การตอบสนองของเครื่องยนต์ที่รวดเร็ว ก็เติมเบนซิน 95 ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ note เมื่อเทียบกับตอนใช้ accord g8 เครื่อง 2.4 เดือนเดียวผมเก็บเงินเพิ่มได้ 2,000-3,000 บาทเลยครับ

• **
ครับ อาจจะรู้สึกไปเองครับ
เมื่อวานได้ลองเอาไปทดสอลทางไกลแล้ว ได้ 16.68 กิโล/ลิตร ครับ
ระยะทาง 185 กิโล วิ่งในเมืองประมาณ 30 โล นอกนั้นทางไกล ความเร็ว 100-110 ครับ
โอโคถ้าได้แบบนี้
ส่วนในเมืองขอทดสอบอีกรอบครับ

ออฟไลน์ Somzii

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 948
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ส้ม

ออฟไลน์ Pitak

• *
  • สมาชิก ID: 970
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Poo
เพิ่งถอยมาได้2อาทิตย์ครับมีความรู้สึกว่ากินมากกว่าmarch ครับ

ธีรภัทร์ ทองสุข

• บุคคลทั่วไป
อัตราทดเฟืองท้ายของ note3.7ส่วน marchอยู่ที่4.0ทำให้ marchออกตัวได้เร็วกว่าใช้กำลังน้อยกว่าทำให้ประหยัดน้ำมันกว่าเวลาใช้งานในเมืองที่เจอรถติดบ่อยๆ ถ้า noteใช้อัตราทดเฟืองท้ายสัก3.9น่าจะออกตัวได้ดีกว่านี้และจะทำให้ประหยัดน้ำมันมากขึ้นสำหรับการใช้งานในเมือง แต่เข้าใจว่าทาง nissan น่าจะมองว่าคนที่เลือกใช้ note ก็ต้องเอาไว้วิ่งระหว่างเมืองที่มีระยะทางไกลๆด้วยซึ่งอัตราทด3.7ที่อาจจะออกตัวได้ช้าแต่วิ่งไ้ดีกว่าในช่วงความเร็วสูงเพราะรอบจะต่ำมากทำให้ note เวลาวิ่งทางไกลแล้วประหยัดน้ำมันมากกว่า

ออฟไลน์ สมชาย

• *
  • สมาชิก ID: 976
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ชาย
ยังไงรถ eco car มันก็ประหยัดน้ำมันอยู่แล้วครับอย่าคิดมากในเรื่องของอัตราสิ้นเปลืองกันเลย ขับรถกันให้สนุกดีกว่า ผมไม่เคยกดดูเลยตั้งแต่ได้รถมา อยากประหยัดก็เติม e20 ถ้าอยากได้การตอบสนองของเครื่องยนต์ที่รวดเร็ว ก็เติมเบนซิน 95 ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ note เมื่อเทียบกับตอนใช้ accord g8 เครื่อง 2.4 เดือนเดียวผมเก็บเงินเพิ่มได้ 2,000-3,000 บาทเลยครับ
+1ครับเห็นด้วยทุกประการครับ

ออฟไลน์ Panumat

• *
  • สมาชิก ID: 979
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: TOY
ของผมวิ่งจากสนามบินอู่ตะเภาไปอุดร รวมๆ 800 กว่าโล ดูค่าเฉลี่ย 9.80 ตกใจเหมือนกันครับ (เพราะใช้อัลเมล่าอยู่ได้ 15.80 วิ่งรวม 79,000 โล) ขากลับเมื่อคืนเลยเปิดหน้าปัดแช่ไว้ดูเลย จะกินมากช่วงออกตัวครับ 6-9 กม./ลิตร แต่วิ่งลอยๆแล้วปกติ ประมาณ 16-19 กม.ต่อลิตร วิ่ง
เร็วนะครับ 120 ส่วนใหญ่ แต่มีเผลอ 140-150 เลย วิ่งดีครับทรงตัวเยี่ยมเปลี่ยนเกียร์ไม่รู้สึกเลย อัลเมล่ามีสะอึกบ้าง

ออฟไลน์ social2thai

• *
  • สมาชิก ID: 1096
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: social
 :emo_102:

• **
เมื่อเดือนตุลานี้ ผมมีโอกาสได้เดินทางจาก ขอนแก่น - กทม - ขอนแก่น 2 รอบ ผมตัดสินใจเอา  Note ไป (ปรกติผมจะเอา H1 )
ผู้โดยสาร 3 คนรวมคนขับ ทั้ง 2 เที่ยว ผมวัดโดยเติมน้ำมันเต็มถัง รีเซ็ททริบ (รวมรีเช็ท ค่าเฉลี่ยการบริโภคที่หน้าปัดทุกครังด้วยนะครับ) วิ่งจนหมดถัง (มีสัญญาเตือน) จึงเติมเต็มถังอีกที รวมการขับในเมืองด้วยนะครับ

ถังแรก ได้อัตราบริโภค 18 กว่าๆ ความเร็วประมาณ 100 รวมใช้ใน กทม. ด้วย
ถังที่สอง ได้ 20 กว่าๆ ถังนี้ลองควบคุมการกดคันเร่ง กดแบบนิ่มๆ ใจเย็นๆ อาศัยการเลี้ยงคันเร่งเมื่อรถลอยตัว
ถังที่สาม ได้ 17 กว่าๆ คราวนี้ลองแบบ ดิบๆ กดหนัก เล่นโหมด Sport ร่วมด้วย ความเร็ว เน้นแช่ไว้ที่ 120 (เที่ยวนี้ ผู้โดยสาร 3 คน + สัมภาระเต็มรถ)

สรุปครับ พอใจครับ กันอัตราบริโภคที่ได้ ค่าเฉลี่ยอัตราบริโภคที่สมองกลมันคำนวนได้ก็ไกล้เคียงกันมากนะครับ ผิดกันที่จัดทศนิยมเท่านั้น

Sport mode ช่วยได้มากครับในการเร่งแชง หรือส่งขึ้นเขา หรือลงเขาที่ต้องการเอ็นจิ้นเบรค เข้าใจว่า สมองเกียร์ น่าจะปรับให้เข้าการการขับขี่ด้วยนะครับ
 :emo_090:

ออฟไลน์ forangle001

• *
  • สมาชิก ID: 1102
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: Yo
 :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090:

Tags: