เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเรื่อง อัตราสิ้นเปลือง ครับ  (อ่าน 277 ครั้ง)

ออฟไลน์ JhonAdison

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 820
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: TONG
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
คือว่า รถผม ใช้งานมาระยะหนึ่ง พันกว่าโลแล้วและเติมน้ำมันได้ 3 ถังแล้ว
ผมจะเติมเต็มถังตลอดและ กด รีเซ็ททริปทุกครั้ง เพื่อหาอัตราสิ้นเปลือง
***  ผลออกมา ได้ อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 9.5 กิโล/ลิตร
อย่างถังล่าสุด วิ่งได้ 342 กิโล เติมไป 35.77 ลิตร คำนวนได้ 9.56 กิโล/ลิตร
***  การใช้งาน ผมใช้ในเมือง (ขอนแก่น) ตลอดยังไม่เคยได้ทดสอบวิ่งทางไกลครับ ***
ความเห็นผม  มันน่าจะผิดปกตินะครับ มันน่าจะได้มากกว่านี้นะครับ

สมาชิกท่านอื่นได้เคยทดสอบไหมครับ

กะว่าอีกสักวันสองวันจะไปปรึกษาศูนย์ครับ ว่า ผิดปกติ หรือผิดปกติ  ????
 :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ note

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 938
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: note
วิ่งในเมืองได้ 9.56 กิโล/ลิตรถือว่าดีแล้วครับเพราะมันมีจังหวะต้องเบรกต้องเร่งอยู่ตลอดจะให้ตัวเลขสวยหรูเหมือนวิ่งทางไกลยาวๆไม่ได้แน่นอนครับ แล้วน้ำมันที่เติมก็มีส่วนด้วยครับผมวิ่งไปกลับนครสวรรค์ เปิดแอร์ตลอดทาง ความเร็ว 110-120 ครั้งแรกลองเติม e20 ตัวเลขอยู่ที่ 14.6 กิโล/ลิตร รอบสองเติมเบนซิน 95 (เบนซินนะครับไม่ใช่แก๊สโซฮอล์) ทำทุกอย่างเหมือนเดิมได้ตัวเลขที่ 16.9 กิโล/ลิตรครับ ส่วนวิ่งในเมืองยังไม่เคยทดสอบผมใช้รถมอไซค์
เยอะกว่า (กรุงเทพฯเดี๋ยวนี้รถเยอะมากไปทางไหนก็เจอแต่รถติด)

ออฟไลน์ ธีรภัทร์ ทองสุข

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 371
  • ชื่อเล่น: ธี
ยังไงรถ eco car มันก็ประหยัดน้ำมันอยู่แล้วครับอย่าคิดมากในเรื่องของอัตราสิ้นเปลืองกันเลย ขับรถกันให้สนุกดีกว่า ผมไม่เคยกดดูเลยตั้งแต่ได้รถมา อยากประหยัดก็เติม e20 ถ้าอยากได้การตอบสนองของเครื่องยนต์ที่รวดเร็ว ก็เติมเบนซิน 95 ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ note เมื่อเทียบกับตอนใช้ accord g8 เครื่อง 2.4 เดือนเดียวผมเก็บเงินเพิ่มได้ 2,000-3,000 บาทเลยครับ

ออฟไลน์ JhonAdison

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 820
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: TONG
ครับ อาจจะรู้สึกไปเองครับ
เมื่อวานได้ลองเอาไปทดสอลทางไกลแล้ว ได้ 16.68 กิโล/ลิตร ครับ
ระยะทาง 185 กิโล วิ่งในเมืองประมาณ 30 โล นอกนั้นทางไกล ความเร็ว 100-110 ครับ
โอโคถ้าได้แบบนี้
ส่วนในเมืองขอทดสอบอีกรอบครับ

ออฟไลน์ Somzii

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 948
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ส้ม

ออฟไลน์ Pitak

• *
  • สมาชิก ID: 970
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Poo
เพิ่งถอยมาได้2อาทิตย์ครับมีความรู้สึกว่ากินมากกว่าmarch ครับ

ออฟไลน์ ธีรภัทร์ ทองสุข

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 371
  • ชื่อเล่น: ธี
อัตราทดเฟืองท้ายของ note3.7ส่วน marchอยู่ที่4.0ทำให้ marchออกตัวได้เร็วกว่าใช้กำลังน้อยกว่าทำให้ประหยัดน้ำมันกว่าเวลาใช้งานในเมืองที่เจอรถติดบ่อยๆ ถ้า noteใช้อัตราทดเฟืองท้ายสัก3.9น่าจะออกตัวได้ดีกว่านี้และจะทำให้ประหยัดน้ำมันมากขึ้นสำหรับการใช้งานในเมือง แต่เข้าใจว่าทาง nissan น่าจะมองว่าคนที่เลือกใช้ note ก็ต้องเอาไว้วิ่งระหว่างเมืองที่มีระยะทางไกลๆด้วยซึ่งอัตราทด3.7ที่อาจจะออกตัวได้ช้าแต่วิ่งไ้ดีกว่าในช่วงความเร็วสูงเพราะรอบจะต่ำมากทำให้ note เวลาวิ่งทางไกลแล้วประหยัดน้ำมันมากกว่า

ออฟไลน์ สมชาย

• *
  • สมาชิก ID: 976
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ชาย
ยังไงรถ eco car มันก็ประหยัดน้ำมันอยู่แล้วครับอย่าคิดมากในเรื่องของอัตราสิ้นเปลืองกันเลย ขับรถกันให้สนุกดีกว่า ผมไม่เคยกดดูเลยตั้งแต่ได้รถมา อยากประหยัดก็เติม e20 ถ้าอยากได้การตอบสนองของเครื่องยนต์ที่รวดเร็ว ก็เติมเบนซิน 95 ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ note เมื่อเทียบกับตอนใช้ accord g8 เครื่อง 2.4 เดือนเดียวผมเก็บเงินเพิ่มได้ 2,000-3,000 บาทเลยครับ
+1ครับเห็นด้วยทุกประการครับ

ออฟไลน์ Panumat

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 979
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: TOY
ของผมวิ่งจากสนามบินอู่ตะเภาไปอุดร รวมๆ 800 กว่าโล ดูค่าเฉลี่ย 9.80 ตกใจเหมือนกันครับ (เพราะใช้อัลเมล่าอยู่ได้ 15.80 วิ่งรวม 79,000 โล) ขากลับเมื่อคืนเลยเปิดหน้าปัดแช่ไว้ดูเลย จะกินมากช่วงออกตัวครับ 6-9 กม./ลิตร แต่วิ่งลอยๆแล้วปกติ ประมาณ 16-19 กม.ต่อลิตร วิ่ง
เร็วนะครับ 120 ส่วนใหญ่ แต่มีเผลอ 140-150 เลย วิ่งดีครับทรงตัวเยี่ยมเปลี่ยนเกียร์ไม่รู้สึกเลย อัลเมล่ามีสะอึกบ้าง

Tags: