เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะหนัง vs เบาะผ้า  (อ่าน 999 ครั้ง)

ธีรภัทร์ ทองสุข

• บุคคลทั่วไป
เบาะหนัง vs เบาะผ้า
« เมื่อ: 02 ส.ค. 2017, 00:19:30 »
 Share 
ข้อแตกต่างระหว่างเบาะหนังกับเบาะผ้าที่เพื่อนๆควรรู้ ผมจะแยกเป็นข้อๆนะครับ
1.ความสวยงาม ทนทาน ทำความสะอาดง่าย
อันนี้เบาะหนังกินขาด เนื่องจากเบาะผ้านั้นจะเสื่อมสภาพไปตามการใช้งานเร็วกว่า
ทำความสะอาดก็ยากกว่า สวยสู้เบาะหนังไม่ได้
2.การระบายอากาศ ความชึ้น
เบาะผ้าทำได้ดีกว่า ยกตัวอย่างเช่น ถ้ามีน้ำหกลงไปเบาะผ้าจะแห้งเร็วกว่าเบาะหนัง
3.เรื่องของกลิ่น
เบาะหนังจะมีกลิ่นของหนังที่ผ่านการฝอก+กลิ่นสีที่ใช้ในการย้อม ต้องทำใจยอมรับ
เบาะผ้าไม่มีกลิ่น แต่จะสะสมกลิ่นแปลกปลอมได้ง่ายมาก ต้องขยันทำความสะอาด
4.ความลื่น
เบาะหนังลื่นกว่าเบาะผ้าแน่นอน แต่ที่เราไม่รู้สึกว่าเบาะหนังมันลื่นก็เพาะว่าตัวเบาะ
รุ่นใหม่ๆจะมีส่วนยื่นออกมากระชับตัวเราไว้จึงทำให้รู้สึกว่ามันไม่ลื่น
คราวนี้ก็แล้วแต่ความต้องการของเพื่อนๆแล้วครับ ว่าอยากได้เบาะแบบไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ส.ค. 2017, 00:22:42 โดย ธีรภัทร์ ทองสุข »

ออฟไลน์ Holy

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 714
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Holy
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: เบาะหนัง vs เบาะผ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ส.ค. 2017, 10:14:06 »
เบาะหนังถ้าน้ำหยดลงไปก็แค่เช็ดก็แห้งเพราะมันไม่ได้ซึมลงไปไม่ใช่เหรอครับ เบาะผ้าน้ำหยดนี่ซึมลงไปกว่าจะแห้งนี่นานกว่าไม่ใช่เหรอครับ แต่บอกเบาะผ้าแห้งเร็วกว่างงแฮะ รบกวนขยายความทีครับเผื่อผมเข้าใจอะไรผิดไป :-X

ความต่างอีกอย่างที่เคยเจอกับตัวคือความร้อนเมื่อจอดรถตากแดด เบาะผ้าเมื่อเรากลับเข้ามาเบาะจะไม่ร้อนมากอาจจะแค่อุ่นๆ แต่เบาะหนังนี่บางทีนั่งแทบไม่ได้กันเลยทีเดียว :emo_023:

ธีรภัทร์ ทองสุข

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ส.ค. 2017, 16:55:41 »
ถ้าเป็นหนังแท้น้ำสามารถซึมลงไปได้ครับพี่ holy แต่มันจะไม่ซึมลงไปทีเดียวเลย
เหมือนเบาะผ้าครับ (ไม่เหมือนหนังเทียมที่เนื้อมันจะตันไปเลยอันนี้น้ำอาจจะซึมได้ยากหน่อย) ทีนี้พอเกิดความชื้นเบาะผ้าซึมได้เร็วมันก็จะระบายความชื้นได้เร็วส่วน
เบาะหนังพอมันซึมได้ช้าการระบายความชื้นก็ช้าตามไปด้วยครับ อันนี้เป็นรู้สึกของ
ผมเองจากการใช้งานเบาะมาแล้วทั้ง 2แบบถ้ามีข้อมูลผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Holy

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 714
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Holy
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ส.ค. 2017, 19:42:00 »
ถ้าเป็นหนังแท้น้ำสามารถซึมลงไปได้ครับพี่ holy แต่มันจะไม่ซึมลงไปทีเดียวเลย
เหมือนเบาะผ้าครับ (ไม่เหมือนหนังเทียมที่เนื้อมันจะตันไปเลยอันนี้น้ำอาจจะซึมได้ยากหน่อย) ทีนี้พอเกิดความชื้นเบาะผ้าซึมได้เร็วมันก็จะระบายความชื้นได้เร็วส่วน
เบาะหนังพอมันซึมได้ช้าการระบายความชื้นก็ช้าตามไปด้วยครับ อันนี้เป็นรู้สึกของ
ผมเองจากการใช้งานเบาะมาแล้วทั้ง 2แบบถ้ามีข้อมูลผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
อ่อ เป็นเช่นนี้นี่เองเรื่องของหนังแท้กับเทียม พอดีไม่ค่อยทำของเหลวหกใส่เลยไม่ได้สังเกตุเท่าไหร่ แต่มีปีก่อนเพื่อนทำเบียร์หกที่เบาะหลังเบ็นซ์(หนังแท้แน่นอนรถระดับนี้) ก็รีบเช็ดกันตาหูเหลือกเลย :emo_107:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับผม :emo_090:

ออฟไลน์ Suriya

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 452
  • จังหวัด: สระบบุรร
  • ชื่อเล่น: ยา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ส.ค. 2017, 17:51:52 »
ได้ความรู้อีก ขอบคุณคร้า  :'(

ออฟไลน์ roadback

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 891
  • จังหวัด: นครนายก
  • ชื่อเล่น: ติง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ส.ค. 2017, 17:00:48 »
เบาะผ้าเกิดกลิ่นอัพง่ายกว่า จากความรู้สึกผมนะ ยังไงก็ชอบเบาะหนัง แต่เวลาร้อนๆนี่สุดๆจริงๆ

ออฟไลน์ sanru.9595

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 926
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: เธียร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ส.ค. 2017, 23:31:26 »
เบาะผ้า ถ้าขยันดูแลหน่อย ก็น่าใช้ครับ เค้ามีสเปรย์ของ 3M ขายอยู่ ฉีดบนเบาะแล้วเวลาน้ำหก มันจะไม่ซึม ฉีดทีอยู่ได้ราวปีนึงครับ กระป๋องละ 500 บาท เคยซื้อจากเซนทรัลอยู่

เบาะหนังเอง ถ้าคุณติดฟิล์มดีพอ ตากแดดไปเถอะ ขึ้นมาแค่อุ่นๆไม่ร้อนครับ

แต่ทั้งนี้ ใครจะเปลี่ยนจาก ผ้า เป็น หนัง ก็ขอหนังแท้ นะครับ ไม่เอาหนังเทียมนะ เพราะ หนังเทียม นั่งนานหน่อย หลังชุ่มเลย มันระบายความร้อนไม่ได้แบบหนังแท้ น่ะครับ

ออฟไลน์ note

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 938
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: note
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ส.ค. 2017, 21:49:10 »
ผมหุ้มหน้าแท้หลังเทียมครับ กลัวหลังชุ่มเหมือนกันจริงๆชอบนั่งเบาะผ้ามากกว่าไม่เมื่อยดีแต่ไม่ชอบสีครีมที่ขอบเบาะกับแผงประตูเลยหุ้มดำหมดเลย ก็ดูหรูหรา สวยงามดีครับ ดูแล้วน่าจะทนกว่าเบาะผ้าและที่สำคัญไม่ค่อยเลอะดีด้วย

ออฟไลน์ JhonAdison

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 820
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: TONG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ส.ค. 2017, 10:27:17 »
 :emo_090: ได้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ start9db1

• *
  • สมาชิก ID: 1027
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: bank
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ก.ย. 2017, 11:39:08 »
 O:-)

ออฟไลน์ Thanadej

• *
  • สมาชิก ID: 1080
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: อั๋น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ต.ค. 2017, 15:53:01 »
มีข้อดี ข้อเสียต่างกันครับ

ออฟไลน์ prapon17

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 570
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: PON
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ต.ค. 2017, 16:55:11 »
ผมใช้ Note รุ่น VL แต่ผมอยากจะหุ้มหนังเบาะแบบสวม
ไม่รู้เพื่อนๆมีร้านไหนแนะนำบ้างไหมครับ :emo_103:

ออฟไลน์ forangle001

• *
  • สมาชิก ID: 1102
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: Yo
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 พ.ย. 2017, 12:54:43 »
 555:) 555:) 555:) 555:)

ออฟไลน์ te1

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 655
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เต้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 พ.ย. 2017, 20:08:42 »
เบาะnote nismo

Tags: